anong
วันอังคารที่ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2553
วันจันทร์ที่ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2553
แผนการเรียนรู้
แผนการจัดการเรียนรู้วิชาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร 2 โดยใช้รูปแบบซิปปา
รหัสวิชา 2000 - 1202 ชื่อวิชาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร 2 ระดับ ปวช. 1
เรื่อง The Weather จำนวน 4 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ
การรายงานสภาพอากาศ อาจทำได้ทั้งสองอย่างคือ การรายงานโดยใช้สัญลักษณ์แทนความหมาย และใช้คำศัพท์ สำนวนนำไปสร้างประโยคถาม- ตอบเกี่ยวกับสถานการณ์ พร้อมทั้งการสนทนา โดยใช้ประโยคสั้นๆ ในชีวิตประจำวัน ซึ่งเป็น การรายงานสภาพอากาศโดยวาจา
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
เมื่อเรียนจบแล้วผู้เรียนสามารถ
1. ใช้สัญลักษณ์,คำศัพท์,สำนวนที่ใช้ในการรายงานและพยากรณ์อากาศได้
2. บอกความหมายของสัญลักษณ์แทนสภาพอากาศได้ถูกต้อง
3. ออกเสียงคำศัพท์และประโยคได้ถูกต้อง
4. อ่านสรุปใจความเกี่ยวกับสภาวะอากาศฤดูกาลในต่างประเทศและท้องถิ่นได้
5. เขียนในลักษณะที่เรียกว่า Dictation ได้
6. พูดรายงานสภาพอากาศได้ถูกต้อง
7. แสดงมารยาททางสังคมตามแบบของเจ้าของภาษาได้อย่างถูกต้อง
8. บอกคุณค่าในด้านการนำไปใช้ของบทเรียนได้
3. เนื้อหา
คำศัพท์เดิม
sun/sunny, cloud/cloudy, rain/rainy, wind / windy, fog/foggy, snow/snowy,
humidity/humid and mist/misty.
คำศัพท์ใหม่
Climate, bright, clear, cold, shower, dry pleasant, minus, forecast, gusty wind, thundershower, thunderstorm, mostly cloudy, partly cloudy, isolated, scattered, Fahrenheit, Celsius, high (maximum) and low (minimum). sunny (hot), partly cloudy, mostly cloudy, isolated thundershower, gusty winds and scattered rainy.
ประโยคเดิม : - What seasons are there ? ( in Thailand )
ประโยคใหม่ : -Asking about weather ( การถามเกี่ยวกับ ดิน,ฟ้าและอากาศ)
- What’s the weather like in……….. ( สถานที่)……... ?
- It’s…….. ( สภาพอากาศ ) ………in………. ( สถานที่)…..…..
- Answering about weather ( การตอบเกี่ยวกับ ดิน, ฟ้าและ อากาศ)
- It’s ............( สภาพอากาศ ) in ..............( สถานที่)……….
- Yes , it is / No, it isn’t . It’s………. ( สภาพอากาศ ) in………. ( สถานที่)……
4. สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
4.1 สื่อการเรียนรู้
1. วิทยุ , เทป , CD.
2. ภาพแสดงสัญลักษณ์สภาพอากาศ.
3. บทสนทนา.
4. ใบความรู้.
5. ใบงาน
4.2. แหล่งการเรียนรู้
1. Dictionary
2. อินเทอร์เน็ต.
3. ศูนย์วิทยบริการ
4. หนังสือแบบเรียนวิชาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร 2.
5. กิจกรรมการเรียนรู้
สัปดาห์ที่ 1 ชั่วโมงที่ 1-2 เรื่อง The Weather จำนวน 2 ชั่วโมง
ขั้นที่ | กิจกรรมผู้สอน | กิจกรรมผู้เรียน |
แจ้งจุดประสงค์การเรียน รู้และกระบวนการเรียน | 1. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้และกระบวนการเรียนรู้ โดยใช้รูปแบบ ซิปปา | 1. ฟังผู้สอนชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ และกระบวนการเรียนรู้โดยใช้รูปแบบซิปปา |
1. 1.ตรวจสอบความรู้เดิม | 1.1. ทบทวนความรู้เดิมโดยให้ผู้เรียนดูภาพสัญลักษณ์ที่ใช้ในการพยากรณ์อากาศ.เพื่อที่จะจับคู่คำศัพท์กับภาพในใบงานที่ 1. | 1.1. จับคู่คำศัพท์กับภาพสัญลักษณ์การพยากรณ์อากาศในใบงานที่ 1. |
1.2. ซักถามสภาพอากาศแบบใดไม่เคยมีในประเทศไทย - How many seasons are there in ………. (สถานที่)? - What seasons are they ? | 1.2. ตอบสภาพอากาศในประเทศไทยและท้องถิ่นของตนเอง. - There are …… Seasons in (สถานที่). - It’s….. (สภาพอากาศ). | |
2. แสวงหาความรู้ข้อมูล | 2.1.ให้ผู้เรียนแต่ละกลุ่มศึกษาคำศัพท์ที่ใช้ในการบรรยายสภาพดิน,ฟ้าและอากาศใบความรู้ที่ 1. | 2.1.ผู้เรียนแต่ละกลุ่มศึกษาคำศัพท์ที่ใช้ในการบรรยายสภาพดิน, ฟ้าและอากาศในใบความรู้ ที่ 1. โดยมี Dictionary ประกอบ |
2.2. ให้ผู้เรียนศึกษาความสัมพันธ์ของคำนามกับคุณศัพท์โดยใช้ทักษะการสร้างคำคุณศัพท์จากคำนาม{word building} โดยการเติม y (ยกเว้น humid และ hot) ในใบงานที่ 2 | 2.2.ผู้เรียนสร้างคำคุณศัพท์จากคำนาม โดยการเติม yในใบงานที่ 2. - ผู้เรียนร่วมกันเฉลยใบงานที่ 2. กับผู้สอนโดยมี Dictionary ประกอบ | |
2.3. ผู้สอนเปิดเทปการพยากรณ์สภาพอากาศให้ผู้เรียนฟังเพื่อตอบ คำถามในใบงานที่ 3. - ผู้สอนให้ผู้เรียนฟังเทปอีกครั้ง เพื่อตอบอุณหภูมิ | 2.3.ผู้เรียนฟังเทปและเลือกตอบสภาพอากาศตามที่เข้าใจลงในใบงานที่ 3. ลงในช่อง Low, High, Condition ตามเทอร์โมมิเตอร์ | |
2.4. ผู้สอนให้ผู้เรียนศึกษาใบความรู้ที่ 2. และแนะนำคำศัพท์อื่นๆ ที่พบในรายงาน/ บรรยายสภาพอากาศ | 2.4.ผู้เรียนศึกษาใบความรู้ที่ 2.และความหมายของคำศัพท์ที่ผู้สอนแนะนำ โดยมี Dictionaryประกอบ | |
3. การศึกษาทำความเข้าใจข้อมูล / ความรู้ใหม่และเชื่อมโยงความรู้ใหม่กับความรู้เดิม | 3.1. ผู้สอนให้ผู้เรียนศึกษาเสื้อผ้ากับสภาพดิน,ฟ้าและอากาศแบบต่างๆ ว่าควรสวมเสื้อผ้า หรือ เครื่องแต่งกายอย่างไร ให้เหมาะสมกับสภาพอากาศแล้วจับคู่เสื้อผ้าที่เหมาะสมกับสภาพอากาศใบงานที่ 4. | 3.1. ผู้เรียนทำความเข้าใจเสื้อผ้ากับสภาพดิน,ฟ้าและอากาศ หรือ เครื่องแต่งกายอื่นๆ ที่เหมาะสมกับสภาพอากาศแล้วจับคู่เสื้อผ้ากับสภาพอากาศหรือเครื่องแต่งกายอื่นๆ ทำลงในใบงานที่ 4. |
4. ขั้นแลกเปลี่ยนความรู้ | 4.1 ผู้สอนให้ผู้เรียนจับคู่แสดงบทบาทสมมุติฝึกสนทนา ใบความรู้ที่ 2. A: When’s your trip to Tokyo? A: When? A: What’s the weather like in January? | 4.1ผู้เรียนจับคู่สนทนาแสดงบทบาทสมมุติโดยเลียนแบบจาก ใบความรู้ที่ 2. B: It’s in January. B: In January. B: It’s very cold and B: It’s very cold and snowy So I need to buy a coat and scarf. |
4. ขั้นแลกเปลี่ยนความรู้ | 4.2. ผู้สอนให้ผู้เรียนแบ่งกลุ่มสร้างบทสนทนาอภิปรายเกี่ยวกับเสื้อผ้าที่ควรนำไปสวมใส่ เมื่อต้องเดินทางไปยังสถานที่อื่นๆ ที่สภาพอากาศแตกต่างจากท้องถิ่นที่ผู้เรียนอาศัยอยู่ และฝึกสนทนาตามที่สร้างขึ้น | 4.2 สร้างบทสนทนาอภิปรายเกี่ยวกับเสื้อผ้าที่ควรนำไปสวมใส่ เมื่อต้องเดินทางไปยังสถานที่อื่นๆ ที่สภาพอากาศแตกต่างจากท้องถิ่นทีผู้เรียนอาศัยอยู่ และฝึกสนทนาตามที่สร้างขึ้น |
สัปดาห์ที่ 1-2 ชั่วโมงที่ 3-4 เรื่อง The Weather จำนวน 2 ชั่วโมง
ขั้นที่ | กิจกรรมผู้สอน | กิจกรรมผู้เรียน |
4.3 ผู้สอนให้ผู้เรียนแต่ละกลุ่มอ่านรายการอากาศ (พยากรณ์อากาศ)จากที่ผู้สอนเตรียมให้แล้วในใบงานที่ 5. | 4.3. ผู้เรียนอ่านและทำความเข้าใจรายการอากาศ ในใบงานที่ 5. | |
5. ขั้นสรุปความรู้และ จัดระเบียบ | 5.1. ผู้สอนให้ผู้เรียนถ่ายทอดข้อมูลเป็นสัญลักษณ์โดยเขียนสัญลักษณ์แทนสภาพอากาศในใบงานที่ 5. | 5.1. ผู้เรียนถ่ายทอดข้อมูลเป็นสัญลักษณ์โดยเขียนสัญลักษณ์แทนสภาพอากาศลงแผนที่ ในใบงานที่ 5. |
5.2 ผู้สอนนำรายงานอากาศจากอินเทอร์เน็ตมาให้ผู้เรียนอ่านและสรุปลักษณะอากาศในใบความรู้ที่ 3 . | 5.2.ผู้เรียนอ่านและสรุปสภาพอากาศจากใบความรู้ที่ 3. | |
5. 3.ผู้สอนให้ผู้เรียนจัดสภาพอากาศมาเติมในแผนภูมิ ใบงานที่ 6. | 5.3. ผู้เรียนเติมคำศัพท์สภาพอากาศใบงานที่ 6 | |
5.3 ผู้สอนให้ผู้เรียนสรุปใบความรู้ที่ 5. | 5.3. ผู้เรียนเขียนบรรยายสภาพอากาศในท้องถิ่นโดยแบ่งเป็น 3 ฤดูกาล (ใช้เดือนเป็นเกณฑ์ ) | |
6. ขั้นปฏิบัติและ นำเสนอผลงาน | 6.1. ผู้สอนให้ผู้เรียนทำโครงการหาสถานที่ตั้งของเมืองต่างๆทั่วโลก โดยทำสัญลักษณ์การรายงานอากาศนำมาตัดตามเมือง และฝึกรายงานอากาศหน้าชั้น โดยการแสดงบทบาทสมมุติเลียนแบบนักข่าว รายงานอากาศทางโทรทัศน์ | 6.1. ผู้เรียนเขียนบท (script) สำหรับรายงานอากาศ โดยกำหนดให้มีการรายงานอากาศ ในตอนเช้า ตอนกลางวัน ตอนเย็น อุณหภูมิ สูงสุด- ต่ำสุดในแต่ละวัน รวมทั้งการพยากรณ์สภาพอากาศในวันรุ่งขึ้นโดยอาศัยสภาวะอากาศในปัจจุบัน ให้ผลัดกันรายงานหน้าชั้นเรียน |
7. ขั้นประยุกต์ใช้ | 7.1. ผู้สอนให้ผู้เรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอการรายงานสภาพอากาศประจำวัน | 7.1 ผู้เรียนนำเสนอการ รายงานสภาพอากาศหน้าชั้นเรียนเป็นรายกลุ่ม |
6. การวัดและประเมินผล
1. ผลงานผู้เรียน
1.1 สังเกตพฤติกรรมในการเรียนรู้
1.2 ตรวจใบงาน
7. บันทึกหลังการเรียนรู้
1. ผลการเรียนรู้................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
2. ปัญหาและอุปสรรค...............................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................
3. ข้อเสนอแนะ/แนวแก้ไข ........................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................
ลงชื่อ…………………...........................................ผู้ตรวจแผนการเรียนรู้
(.................................................................)
.. ........../................./................
ใบงานที่2
ชื่อ.....................................สกุล....................................ห้อง................รอบ..............เลขที่............
ใบงาน (work sheet)
วิชาภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร 2 | ใบงานที่ 2. | © ผู้เรียน | ||||||||||||||||||||||||
รหัส 2000-1202 | เวลาเรียน 2 คาบ | |||||||||||||||||||||||||
หน่วยที่ 1 The Weather ½ เรื่องที่ 1 ชื่อเรื่อง The Weather | ||||||||||||||||||||||||||
Direction: What is the weather like in your town or city?. Study the words below and complete the char.
rainy dry humid warm cool cold hot sunny windy wet partly cloudy mostly cloudy clear isolated thundershower |
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)